வருமான வரி ரிட்டர்ன்ஸ் ஃபைல் பண்ணிட்டீங்களா? சரியான நேரத்தில் தாக்கல் செய்தால், இதெல்லாம் லாபம்!

வருமான வரி ரிட்டர்ன்ஸ் தாக்கல் செய்வதில் நேரத்துக்குச் செலுத்தும் வழக்கம் இருப்பதால், கடன் வழங்குபவர்களிடமிருந்து கடன்களை எளிதாகப் பெறலாம்

வருமான வரி கணக்கு (ITR) தாக்கல் செய்வதற்கான கடைசி தேதி நெருங்கி விட்டது. வரி செலுத்துவோர் 2021-22 நிதியாண்டுக்கான ஐடிஆரை, அபராதத்தைத் தவிர்க்க, காலக்கெடு முடிவதற்குள் ஆன்லைனில் சமர்ப்பிக்க வேண்டும்.

கணக்கு தணிக்கை செய்யத் தேவையில்லாத தனிநபர்கள் மற்றும் சம்பளம் பெறும் ஊழியர்களின் ஐடிஆர் தாக்கல் செய்வதற்கான கடைசி தேதி ஜூலை 31 ஆகும்.

கணக்குகளை தணிக்கை செய்ய வேண்டிய வரி செலுத்துபவர்களுக்கு, அக்டோபர் 31 கடைசித் தேதியாகும். காலக்கெடுவிற்கு முன் உங்கள் I-T வருமானத்தை தாக்கல் செய்வதன் முக்கியத்துவத்தை தணிக்கையாளர்கள் எப்பொழுதும் வலியுறுத்துகிறார்கள், ஆனால் அவ்வாறு செய்வதன் நன்மைகள் உங்களுக்குத் தெரியுமா?

சரியான நேரத்தில் ஐடிஆர் தாக்கல் செய்வதன் முக்கிய நன்மைகள் இங்கே.

தண்டனையைத் தவிர்க்கலாம்

நிலுவைத் தேதிக்குள் ஐடிஆர் தாக்கல் செய்யாவிட்டால், வருமான வரி விதிகளின்படி ₹ 10,000 அபராதம் மற்றும் பிற விளைவுகளை சந்திக்க நேரிடும். ஐடிஆர் தாக்கல் செய்வதில் தாமதம் ஏற்பட்டால், வருமான வரிச் சட்டம் 1961 இன் பிரிவு 234A இன் கீழ் செலுத்த வேண்டிய வரிக்கு வட்டியும் செலுத்த வேண்டி வரும்.

சட்ட நடவடிக்கை

தாமதமாகவோ அல்லது வரி செலுத்தத் தவறினாலோ, வருமான வரித் துறை நோட்டீஸ் அனுப்பி உங்களுக்கு சட்டச் சிக்கல்களைச் சேர்க்கலாம். நோட்டீஸ்க்கான பதிலில் வருமானவரித்துறை திருப்தியடையவில்லை மற்றும் நியாயமான காரணத்தைக் கண்டறிந்தால், சட்ட வழக்கும் தொடரலாம்.

எளிதான கடன் ஒப்புதல்

வருமான வரி ரிட்டர்ன்ஸ் தாக்கல் செய்வதில் நேரத்துக்குச் செலுத்தும் வழக்கம் இருப்பதால், கடன் வழங்குபவர்களிடமிருந்து கடன்களை எளிதாகப் பெறலாம். கடன் விண்ணப்பத்தில், வங்கிகள் கடன் வாங்குபவர்கள் தங்கள் வருமானத்திற்கான ஆதாரமாக ITR அறிக்கையின் நகலை வழங்க வேண்டும்.

எந்தவொரு முறையான கடன் ஒப்புதலுக்கும் வருமான வரி அறிக்கைகள் கட்டாய ஆவணமாகும். வரிக் கணக்குகளைத் தாக்கல் செய்யாத நபர்கள், நிறுவனக் கடன் வழங்குபவர்களிடமிருந்து கடன்களைப் பெறுவதற்குப் போராடலாம்.

இழப்புகளை முன்னோக்கி கொண்டு செல்லுங்கள்

வருமான வரி விதிகள், நிலுவைத் தேதிக்கு முன் ஐடிஆர் தாக்கல் செய்தால், இழப்பை அடுத்த நிதியாண்டுக்கு அனுப்ப அனுமதிக்கின்றன. இது வரி செலுத்துவோர் எதிர்கால வருமானத்தின் வரிப் பொறுப்பைக் குறைக்க அனுமதிக்கிறது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *